Trong thời đại cách mạng công nghiệp 4.0, khi mà vô vàn lĩnh vực liên quan đến tự động hoá, trí tuệ nhân tạo, công nghệ thông tin,… đang ngày càng chiếm ưu thế, việc tạo dựng nền tảng kiến thức và kỹ năng trải nghiệm thực tế cho thế hệ trẻ là hết sức quan trọng. Hệ thống trường Ngô Thời Nhiệm tự hào là đơn vị giáo dục luôn tiên phong trong việc áp dụng chương trình giáo dục chuẩn quốc tế vào giảng dạy. Điển hình, nhà trường đã đưa mô hình giáo dục STEM vào giảng dạy nhằm phát huy phẩm chất, năng lực cho học sinh đúng với nội dung và định hướng của chương trình GDPT 2018 đang hướng tới.
Giáo dục STEM là một phương pháp học tập tiếp cận đa ngành, ở đó những kiến thức hàn lâm được kết hợp chặt chẽ với các bài học thực tế thông qua việc học sinh được áp dụng những kiến thức Khoa học (Science), Công nghệ (Technology), Kĩ thuật (Engineering) và Toán học (Math) vào trong bối cảnh cụ thể. Với tinh thần đổi mới mạnh mẽ trong công tác dạy và học, phương pháp dạy học theo định hướng giáo dục STEM được Ban Giám Hiệu trường Ngô Thời Nhiệm chú trọng, tập trung mọi nguồn lực, nhằm nâng cao chất lượng giáo dục, đáp ứng yêu cầu tiếp cận chương trình giáo dục phổ thông tổng thể.
Mô hình giáo dục STEM đang ngày một phát triển và được ưu tiên bởi tầm quan trọng của nó. Tiếp cận và yêu thích mô hình giảng dạy STEM đem đến nhiều lợi ích cho học sinh. Có thể thấy 5 lợi ích tuyệt vời mà giáo dục STEM mang lại cho học sinh của trường:
Trường Ngô Thời Nhiệm thường xuyên tổ chức các buổi thực hành, các hoạt động ngoại khoá, xây dựng mô hình các CLB STEM, CLB STEM Robotics,… nhằm tạo điều kiện cho các em có cơ hội tham gia nghiên cứu để tự làm thí nghiệm, đồ chơi, mô hình mang tính thực tiễn và sáng tạo. Ngoài ra, các em còn được giao lưu, chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm với những bạn có cùng đam mê về khoa học trong các chương trình, câu lạc bộ. Bên cạnh đó, các thầy cô trong nhà trường đã lồng ghép các hoạt động STEM vào tiết dạy chính khoá để tạo hứng thú, động lực học tập cho học sinh.
Với sự đầu tư và nỗ lực không ngừng, chương trình giáo dục STEM của nhà trường đã bắt đầu đi vào chiều sâu và đạt nhiều thành tích đáng tự hào tại các cuộc thi trên địa bàn thành phố như Giải khuyến khích và giải đặc biệt Cuộc thi “STEAM ROBOT CHALLENGE 2022” cấp thành phố; Giải ba Cuộc thi “Sáng tạo Robot dành cho học sinh Trung học phổ thông” năm 2022 cấp thành phố; Giải nhất Cuộc thi “Thiết kế mạch điện thông minh” trong khuôn khổ hội thi “Khéo tay kĩ thuật lần X” cấp quận; giải khuyến khích “Cuộc thi Lập trình Xe tự hành năm 2023” cấp thành phố. CLB AI STEAM Robotics cơ sở Bình Tân đứng trong Top 50 cuộc thi Tin học trẻ cấp thành phố Bảng đấu Lập trình và top 15 cuộc thi Tin học trẻ cấp thành phố Bảng đấu Ứng dụng lập trình sáng tạo.